બ્લુ ઓરિજિનના ખાનગી અવકાશયાત્રી પ્રક્ષેપણ પર ગોપી થોટાકુરા પ્રથમ ભારતીય અવકાશ પ્રવાસી બન્યા

Gopi Thotakura became the first Indian space traveler on Blue Origin's private astronaut launch

ગોપી થોટાકુરા, એક ઉદ્યોગસાહસિક અને પાઇલટ, રવિવારે એમેઝોનના સ્થાપક જેફ બેઝોસના બ્લુ ઓરિજિનના NS-25 મિશનમાં પ્રવાસી તરીકે અવકાશમાં સાહસ કરનાર પ્રથમ ભારતીય બન્યા. થોટાકુરાને NS-25 મિશન માટે છ ક્રૂ સભ્યોમાંથી એક તરીકે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા, જેના કારણે તેઓ 1984માં ભારતીય સેનાના વિંગ કમાન્ડર રાકેશ શર્મા પછી અવકાશમાં જનારા પ્રથમ ભારતીય અવકાશ પ્રવાસી અને બીજા ભારતીય બન્યા હતા.

બ્લુ ઓરિજિનની સાતમી માનવ ફ્લાઇટ, NS-25, રવિવારે સવારે વેસ્ટ ટેક્સાસમાં લોન્ચ સાઇટ વન પરથી ઉપડી, કંપનીએ સોશિયલ મીડિયા પર જાહેરાત કરી. આ મિશન ન્યૂ શેપર્ડ પ્રોગ્રામ માટે સાતમી માનવ ઉડાન હતી અને તેના ઇતિહાસમાં 25મું હતું.

આજની તારીખે, આ પ્રોગ્રામે 31 માનવોને કર્મન રેખાથી ઉપર ઉડાડ્યા છે, જે પૃથ્વીના વાતાવરણ અને બાહ્ય અવકાશ વચ્ચેની સૂચિત પરંપરાગત સીમા છે. ન્યુ શેપર્ડ એ બ્લુ ઓરિજિન દ્વારા અવકાશ પ્રવાસન માટે વિકસાવવામાં આવેલ સંપૂર્ણ પુનઃઉપયોગી શકાય તેવું સબ-ઓર્બિટલ લોન્ચ વ્હીકલ છે.

બ્લુ ઓરિજિન અનુસાર, “ગોપી એક પાઇલટ અને એવિએટર છે જેણે ડ્રાઇવિંગ કરતા પહેલા કેવી રીતે ઉડવું તે શીખી લીધું હતું.” બ્લુ ઓરિજિન અનુસાર, “ગોપી એક પાઇલટ અને એવિએટર છે જેણે ડ્રાઇવિંગ કરતા પહેલા કેવી રીતે ઉડવું તે શીખી લીધું હતું.” તેમણે પ્રિઝર્વ લાઇફ કોર્પની સહ-સ્થાપના કરી, જે હાર્ટસફિલ્ડ-જેકસન એટલાન્ટા ઇન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ નજીક સ્થિત સર્વગ્રાહી સુખાકારી અને એપ્લાઇડ હેલ્થ માટેનું વૈશ્વિક કેન્દ્ર છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *