Beauty Tips : વાળને ચમકદાર અને મજબૂત બનાવવા માટે ઘરે આ ઉપાય અજમાવી જુઓ

Beauty Tips : Try this remedy at home to make hair shiny and strong

વાળ ખરવા, જે ઘણા લોકો માટે સામાન્ય ચિંતાનો વિષય છે, તે દુઃખદાયક અનુભવ હોઈ શકે છે. વાળ ખરવાના મૂળ કારણોને સમજવું મહત્વપૂર્ણ છે. જ્યારે પ્રસંગોપાત વાળ ખરવા સામાન્ય છે, વધુ પડતા અથવા લાંબા સમય સુધી વાળ ખરવા એ અંતર્ગત સમસ્યા સૂચવી શકે છે. વાળને મજબૂત અને ચમકદાર બનાવવું એટલું મુશ્કેલ નથી કારણ કે આપણે બજારમાં ઉપલબ્ધ હેર કેર પ્રોડક્ટ્સનો ઉપયોગ કરી શકીએ છીએ જેમ કે. બાયોટિન કેપ્સ્યુલ્સને વિટામિન એચ અથવા બી7 તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે અને તે વાળ, ત્વચા અને નખના સ્વાસ્થ્યને પ્રોત્સાહન આપવા માટે લોકપ્રિય પૂરક માનવામાં આવે છે. નીચે આપણે વાળ ખરવાના વિવિધ કારણો અને તેની સારવાર માટે શું કરી શકાય તે જોઈશું.

જિનેટિક્સ:

વાળ ખરવાને અસર કરતું પ્રાથમિક પરિબળ જીનેટિક્સ છે. એન્ડ્રોજેનેટિક એલોપેસીયા, જેને સામાન્ય રીતે પુરુષ-પેટર્નની ટાલ પડવી અથવા સ્ત્રી-પેટર્નની ટાલ પડવી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે આનુવંશિક સ્થિતિ છે જે સ્ત્રી અને પુરુષ બંનેને અસર કરે છે. આ સ્થિતિ સમય જતાં વાળના ફોલિકલ્સને સંકોચવાનું કારણ બને છે, જેના પરિણામે ઝીણા અને ટૂંકા વાળ આવે છે, અને તેઓ સંપૂર્ણપણે વાળ ઉત્પન્ન કરવાનું બંધ કરે છે.

હોર્મોનલ અસંતુલન:

વાળના સ્વાસ્થ્યમાં હોર્મોનલ વધઘટ મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. ગર્ભાવસ્થા, બાળજન્મ, મેનોપોઝ, થાઇરોઇડ ડિસઓર્ડર અને પોલિસિસ્ટિક અંડાશય સિન્ડ્રોમ (PCOS) જેવી સ્થિતિઓ હોર્મોનના સ્તરને વિક્ષેપિત કરી શકે છે, જેનાથી વાળ ખરવા તરફ દોરી જાય છે. સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન, એસ્ટ્રોજનના સ્તરમાં વધારો વાળ વૃદ્ધિના તબક્કાને લંબાવે છે, પરિણામે જાડા, સ્વસ્થ દેખાતા વાળ બને છે.

તણાવ:

તણાવ, પછી ભલે તે શારીરિક હોય કે ભાવનાત્મક, વાળના સ્વાસ્થ્ય સહિત સમગ્ર સ્વાસ્થ્યને અસર કરી શકે છે. ક્રોનિક સ્ટ્રેસ કોર્ટિસોલના પ્રકાશનને ઉત્તેજિત કરે છે, જે શરીરની લડાઈ-અથવા-ફ્લાઇટ પ્રતિભાવ સાથે સંકળાયેલ હોર્મોન છે. કોર્ટિસોલના સ્તરમાં વધારો વાળના વિકાસ ચક્રને વિક્ષેપિત કરે છે, વધુ વાળના ફોલિકલ્સને ઉતારવાના તબક્કામાં ધકેલે છે. આ સ્થિતિ, ટેલોજન એફ્લુવિયમ તરીકે ઓળખાય છે.

પોષણની ઉણપ:

જરૂરી વિટામિન્સ, મિનરલ્સ અને પ્રોટીનથી ભરપૂર સંતુલિત આહાર વાળની ​​તંદુરસ્તી જાળવવા માટે જરૂરી છે. પોષક તત્ત્વોની ઉણપ જેમ કે આયર્ન, વિટામીન ડી, વિટામીન B12 અને પ્રોટીનનું અપૂરતું સેવન વાળના ફોલિકલ્સને નબળા બનાવી શકે છે અને ખરવાને વધારી શકે છે. આયર્નની ઉણપ, ખાસ કરીને, વાળ ખરવા સાથે ગાઢ સંબંધ ધરાવે છે, કારણ કે વાળના ફોલિકલ્સમાં ઓક્સિજન પહોંચાડવા માટે આયર્નની જરૂર પડે છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *