‘મૂન એક્સપ્રેસ’: નાસા ચંદ્ર પર ટ્રેન ચલાવશે, તમે પણ કરી શકશો યાત્રા

આજે વિશ્વની મોટી સ્પેસ એજન્સીઓ ચંદ્ર પર જઈ રહી છે. ચીને શુક્રવારે ચંદ્રને લગતું એક મિશન લોન્ચ કર્યું છે. ત્યારે નાસા ફરી એકવાર ચંદ્ર પર મનુષ્યને મોકલીને ત્યાં મનુષ્ય જીવન શક્ય કરવા માંગે છે. નિષ્ણાતો મનુષ્યને અન્ય ગ્રહો પર લઈ જવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ શોધી રહ્યા છે. કારણ કે ફ્લાઈંગ ટ્રાન્સપોર્ટેશન સિસ્ટમ ફેલ થઈ શકે છે. નાસા એક રેલવે સિસ્ટમ બનાવવા માંગે છે જેથી કરીને મનુષ્ય ચંદ્ર પર લાંબા અંતરની મુસાફરી કરી શકે. જો નાસા સફળ થશે તો તે ચંદ્ર પર ટ્રેન દોડાવી શકશે.

જો કે રેલ્વે પાસે પૃથ્વી જેવા બે ટ્રેક નહીં હોય હાલમાં ઓછા લોકો માટે ગોલ્ફ બગી પરિવહનનું સારું માધ્યમ બની શકે છે. પરંતુ તે ચંદ્ર પર મોટી વસ્તીના પરિવહન અને ખાણકામમાં અસરકારક રહેશે નહીં. આ માટે મોટા પરિવહનની જરૂર છે. FLOAT નામની નવી ટેકનોલોજી વિકસાવવામાં આવી રહી છે. વૈજ્ઞાનિકોને આશા છે કે તે ચંદ્ર પરના મિશન દરમિયાન અવકાશયાત્રીઓ માટે પેલોડ ડિલિવરી વિકલ્પ પ્રદાન કરશે. નાસાએ ચુંબકથી ચાલતી આ રેલ્વેના ભંડોળમાં વધારો કર્યો છે.

નાસાનો શું પ્લાન છે
નાસાનો આ પ્લાન સાયન્સ ફિક્શન ફિલ્મ જેવો છે. FLOAT નો અર્થ ટ્રેક પર ફ્લેક્સિબલ લેવિટેશન છે. આ પ્રોજેક્ટ NASA ની જેટ પ્રોપલ્શન લેબોરેટરી દ્વારા હાથ ધરવામાં આવી રહ્યો છે અને NASA ના ઇનોવેટિવ એડવાન્સ્ડ કોન્સેપ્ટ્સ પ્રોગ્રામ અભ્યાસના બીજા તબક્કામાં બનાવવામાં આવી રહ્યો છે. અન્ય વિભાવનાઓ પર કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે જેમાં સ્પંદિત પ્લાઝ્મા રોકેટ અને વિશાળ ઓપ્ટિકલ વેધશાળાનો સમાવેશ થાય છે. જે રોકેટ બનાવવામાં આવી રહ્યું છે તે પૃથ્વીથી સૌરમંડળના કોઈપણ સ્થળે ઝડપથી મુસાફરી કરી શકશે.

ચંદ્ર પર રેલવે કેવી રીતે કામ કરશે?
ચંદ્ર રેલ્વે સિસ્ટમ આગામી દાયકા સુધી કાર્યરત થઈ શકે છે. તે ચંદ્ર પર વિશ્વસનીય, સ્વચાલિત અને કાર્યક્ષમ પેલોડ પરિવહન પ્રદાન કરશે. તે સપાટીની આસપાસ ટન રેગોલિથ (ચંદ્રની માટી)ના પરિવહનમાં ભૂમિકા ભજવી શકે છે. ચંદ્રની માટીનો ઉપયોગ અવકાશયાત્રીઓ ચંદ્ર પર આધાર બનાવવા માટે ઘણી રીતે કરી શકે છે. નાસાના રોબોટિક્સ એન્જિનિયર એથન સ્કલર આ પ્રોજેક્ટનું નેતૃત્વ કરી રહ્યા છે. તેમનો અંદાજ છે કે તે એક દિવસમાં 100 ટન કાર્ગોનું પરિવહન કરી શકે છે. ‘ફ્લોટ રોલ-અપ કાર્પેટ જેવો હશે,’ સ્કેલેરે કહ્યું. જરૂરિયાત મુજબ તેને બીજી જગ્યાએ લઈ જઈ શકાય છે. તેમણે વધુમાં સમજાવ્યું કે વ્હીલ્સ, પગ અથવા ટ્રેક સાથેના ચંદ્ર રોબોટ્સથી વિપરીત, ફ્લોટ રોબોટ્સ પાસે કોઈ ફરતા ભાગો નથી, અને તે પાટા પર ઉડશે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *