ભારતીય નેવીના ખાસ અભિયાનો માટે દેશની પ્રથમ મિડજેટ સબમરીન તૈયાર, જાણો કેવી રીતે કામ કરશે?

ભારતીય નૌકાદળે ખાસ અભિયાન કામગીરી માટે તેના મરીન કમાન્ડો (MARCOS) ની ક્ષમતાઓને આધુનિક અને મજબૂત કરવાના પ્રયાસોના ભાગરૂપે સ્વદેશી ભારતની પ્રથમ મિડજેટ સબમરીન તૈયાર છે. તે Mazagon Dock Shipyard Limited (MDL) દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું છે. તેનું નામ અરોવાના છે. તેની ડિઝાઇન અને ઉત્પાદન એમડીએલ દ્વારા કરવામાં આવ્યું છે. આ સબમરીનને કોન્સેપ્ટના પુરાવા તરીકે વિકસાવવામાં આવી છે જેથી વિશ્વને ખબર પડે કે ભારત આવી સબમરીન જાતે બનાવી શકે છે.

તેનો ફાયદો માત્ર દરિયાઈ તપાસમાં જ નહીં, પરંતુ સમુદ્રની નીચે શાંતિપૂર્વક યુદ્ધ લડવાની ક્ષમતા અને ક્ષમતા વધારવામાં પણ છે. આ અંડરવોટર વોરફેર ટેકનોલોજીનો નક્કર પુરાવો છે. તેના દ્વારા ઓછા કમાન્ડો સાથે કોઈપણ પ્રકારનું સૈન્ય ઓપરેશન કે ઈન્ટેલિજન્સ મિશન કરી શકાય છે.

અરોવાના ઊંડા અને છીછરા બંને પાણીમાં ડૂબકી મારી શકે છે. તરી શકે છે. તે ભારતીય નૌકાદળના યુદ્ધ જહાજો અને અન્ય સબમરીન સાથે જોડાણ કરીને નેટવર્કિંગ દ્વારા દુશ્મનો સામે લડી શકે છે. તે ઘણા પ્રકારના મિશન પણ કરી શકે છે. તે સ્ટીલ્થ અને ખૂબ જ સક્રિય છે. હાલમાં, વધુ માહિતી શેર કરવામાં આવી નથી. તેની લંબાઈ લગભગ 12 મીટર છે. તેની ઝડપ લગભગ 2 ગાંઠ છે. એટલે કે ત્યાં સ્પીડ ઓછી છે. હાલમાં એક જ વ્યક્તિ તેને ચલાવશે. તેમાં લિથિયમ આયન બેટરી છે. દબાણ હલ સ્ટીલ છે. સ્ટિયરિંગ કન્સોલ પણ છે.

ભારતીય નૌકાદળ બે મિડજેટ સબમરીન મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. આ માટે 2000 કરોડ રૂપિયા ખર્ચાયાના સમાચાર છે. માર્કોસ કમાન્ડો તેનો ઉપયોગ કરશે. મિડજેટ સબમરીન સામાન્ય રીતે 150 ટનથી ઓછી હોય છે. આમાં એક, બે કે ક્યારેક છ કે નવ લોકો બેસીને લશ્કરી મિશન પાર પાડી શકે છે. આ એક નાની સબમરીન છે. તેમાં લાંબા ગાળાના રોકાણની કોઈ જોગવાઈ નથી. એટલે કે કમાન્ડો તેમાં જાય છે અને મિશન પૂરું કરીને પાછા આવે છે.

સામાન્ય રીતે તેઓ અપ્રગટ કામગીરી માટે વપરાય છે. આનો ઉપયોગ કોઈપણ બંદર પર ઘૂંસપેંઠ માટે થાય છે. આ મિશન ટૂંકા સમયમાં ઝડપથી પૂર્ણ કરવાના છે. તેથી જ આવી નાની સબમરીનનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. જેથી દુશ્મન તેમના આગમનને સરળતાથી જાણી ન શકે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *