ઇરાનના રાષ્ટ્રપતિ ઈબ્રાહિમ રાયસીનું થયું મોત, જાણો વૈશ્વિક બજાર અને ભારત પર તેની શું અસર થઈ શકે?

ઈરાનના રાષ્ટ્રપતિ ઈબ્રાહિમ રાયસીનું હેલિકોપ્ટર દુર્ઘટનામાં મોત થયું છે. ઈરાની મીડિયાએ આ જાણકારી આપી છે. રાયસી સાથે હેલિકોપ્ટરમાં મુસાફરી કરી રહેલા ઈરાનના વિદેશ મંત્રી અમીર અબ્દુલ્લાહિયાનું પણ મોત થયું છે. ઈરાનના સરકારી ટીવીએ આ જાણકારી આપી છે. રવિવારે ઈરાનના રાષ્ટ્રપતિને લઈ જતું હેલિકોપ્ટર ક્રેશ થયું હતું. રાયસીની સાથે ઈરાનના વિદેશ મંત્રી અમીર અબ્દુલ્લાહિયા પણ હતા. ઈરાનની રેડ ક્રેસન્ટ સોસાયટીના વડાએ જણાવ્યું હતું કે રેસ્ક્યુ ટીમ ક્રેશ સ્થળ પર પહોંચી ગઈ છે. જો કે, અકસ્માત કેવી રીતે થયો તેની માહિતી હજુ સુધી સામે આવી નથી, પરંતુ નિષ્ણાતોનું માનવું છે કે રાયસીનું હેલિકોપ્ટર અચાનક ધુમ્મસનો શિકાર બન્યું હતું.

એક્સપર્ટે જણાવ્યું અકસ્માતનું કારણ

ફ્લાઈટ એક્સપર્ટ કાઈલ બેઈલી કહે છે કે પ્રેસિડેન્શિયલ એરક્રાફ્ટ ઉડાવનારા પાઈલટ સામાન્ય રીતે કુશળ અને અનુભવી હોય છે, પરંતુ હેલિકોપ્ટર ખૂબ જ જટિલ મશીન છે. તેણે અલ જઝીરાને કહ્યું: ‘જ્યારે તમે ઉડાન ભરો છો અને હવામાન સ્પષ્ટ હોય છે, ત્યારે બધું સારું હોય છે, પરંતુ જ્યારે પાઇલોટ્સ પર્વતીય, કઠોર અને જંગલવાળા વિસ્તારોમાં હોય છે અને જ્યાં તમને અપેક્ષા ન હોય ત્યાં ધુમ્મસ અચાનક વિકસી શકે છે.

“તે હવામાનની આગાહી પર આધારિત છે,” બેઇલીએ કહ્યું. ન તો તે નકશા પર હશે અને ન તો રડાર પર દેખાશે. ધુમ્મસ ક્યાંય બહાર ખૂબ જ ઝડપથી દેખાઈ શકે છે અને પાઈલટ પર અચાનક હુમલો કરી શકે છે. આ પછી પાયલોટ માટે હેલિકોપ્ટરને સંભાળવું મુશ્કેલ બની જાય છે.

વૈશ્વિક બજાર અને ભારત પર તેની અસર

  • કાચા તેલની કિંમતો પર અસર
  • સોનાના ભાવ અને શેરબજાર પર અસર
  • ભારત સાથેના સંબંધો પર અસર
  • વૈશ્વિક રાજકારણમાં ઉથલપાથલ

આ હેલિકોપ્ટરમાં રાષ્ટ્રપતિ રાયસી અને ઈરાનના વિદેશ મંત્રી હુસૈન અમીર અબ્દુલ્લાહિયન સહિત કુલ 9 લોકો સવાર હતા અને આશંકા છે કે આ તમામના દુર્ઘટનામાં મૃત્યુ થઈ શકે છે. ઈબ્રાહિમ રાયસીના આકસ્મિક નિધન બાદ સવાલ એ ઉઠી રહ્યો છે કે તેમના પછી ઈરાનની કમાન કોણ સંભાળશે?

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *