ભારતમાં દર ચાર વ્યક્તિઓમાંથી એક હાઇપરટેંશનથી પીડિત : કેવી રીતે કરશો નિયંત્રણ ?

One in four people in India suffering from hypertension: How to control it?

હાયપરટેન્શન (હાઈ બ્લડ પ્રેશર) દેશમાં સતત વધતી જતી સમસ્યા બની ગઈ છે અને દર ચોથો વ્યક્તિ તેની પકડમાં છે. લગભગ 22 કરોડ લોકો આ સમસ્યાથી પીડિત છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશરને સાયલન્ટ કિલર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તે હૃદય રોગ, બ્રેઈન સ્ટ્રોક અને કિડની સંબંધિત રોગોનું પણ એક મોટું કારણ છે. ડૉક્ટરોનું કહેવું છે કે હાઈપરટેન્શન અંગે જાગૃતિ વધારવાની જરૂર છે.

અમદાવાદના ડૉક્ટર મનીષ મહેશ્વરીના જણાવ્યા અનુસાર, દેશમાં હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવાના પ્રયાસો છતાં માત્ર 12 ટકા લોકો જ સફળ થાય છે. અનિયંત્રિત બ્લડ પ્રેશર ગંભીર રોગો તરફ દોરી જાય છે જે મૃત્યુનું મુખ્ય કારણ છે. આ સમસ્યાથી થતા રોગો અને તેના નિવારણ અંગે વધુ જાગૃતિની જરૂર છે. ભારત સરકાર દ્વારા શરૂ કરાયેલ ઇન્ડિયન હાઇપરટેન્શન કંટ્રોલ ઇનિશિયેટિવ (IHCI) પણ હાયપરટેન્શન મેનેજમેન્ટ અંગે જાગૃતિ વધારી રહ્યું છે, પરંતુ તેને વધુ વધારવાની જરૂર છે. બ્લડ પ્રેશરની આ સમસ્યા દેશના સૌથી મોટા પડકારોમાંથી એક છે.

25 વર્ષની ઉંમર પછી તપાસ કરાવો

અમદાવાદના વરિષ્ઠ ચિકિત્સક ડૉ.પ્રવીણ ગર્ગના જણાવ્યા અનુસાર, પહેલા બ્લડપ્રેશર જેવી સમસ્યા 40 વર્ષની ઉંમર પછી જ જોવા મળતી હતી, પરંતુ આજે તે નાની ઉંમરમાં પણ જોવા મળી રહી છે. બદલાતી જીવનશૈલીને કારણે આવું થઈ રહ્યું છે. તેમનું કહેવું છે કે 25 વર્ષની ઉંમર પછી લોકોએ ક્યારેક-ક્યારેક બ્લડપ્રેશરની તપાસ કરાવવી જોઈએ જેથી સમયસર તેને નિયંત્રિત કરી શકાય. જો બ્લડપ્રેશર કંટ્રોલમાં ન રહે તો શરીર અનેક રોગોનું ઘર બની જાય છે. જીવનશૈલીમાં થોડો ફેરફાર કરીને આ સમસ્યાને નિયંત્રણમાં રાખવી શક્ય છે. જરૂર પડે તો દવાઓ પણ શરૂ કરી શકાય છે. આ વધતી જતી વૈશ્વિક સમસ્યાના ઉકેલ માટે સમયાંતરે બ્લડ પ્રેશર તપાસવું જોઈએ.

કેવી રીતે નિયંત્રિત કરવું

બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવામાં આહાર મહત્વનો ભાગ ભજવે છે. આમાં તંદુરસ્ત આહારનો સમાવેશ થવો જોઈએ જેમાં ચરબી અને મીઠું ઓછું હોય અને ફળો અને શાકભાજી વધુ હોય. આલ્કોહોલનું સેવન ન કરવું જોઈએ. જો તમારા શરીરનું વજન વધારે છે તો તમારે તેને ઘટાડવું જોઈએ અને ધૂમ્રપાન છોડી દેવું જોઈએ. નિયમિત કસરત મહત્વપૂર્ણ છે. તણાવમાં જીવતા લોકોએ સ્ટ્રેસ મેનેજમેન્ટની મદદ લેવી જોઈએ. વ્યક્તિએ પણ પૂરતી ઊંઘ લેવી જોઈએ.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *