Khatu Shyam Baba : શું છે ખાટુ શ્યામ બાબાની કહાની ? આ રૂપમાં આપે છે દર્શન

Khatu Shyam Baba: What is the story of Khatu Shyam Baba? Darshan is given in this form

રાજસ્થાનના સીકર જિલ્લામાં ખાટુનું શ્યામ મંદિર છે, અહીં શ્યામજીનો વાસ છે. અહીં દર વર્ષે ફાલ્ગુન શુક્લ ષષ્ઠીથી દ્વાદશી સુધી મેળો ભરાય છે. બાબાની જન્મજયંતિ દેવ ઉથની એકાદશી પર ઉજવવામાં આવે છે. ચાલો જાણીએ ખાટુ શ્યામજીની સંપૂર્ણ વાર્તા.

આ વાર્તા મહાભારત કાળની છે. ભીમનો પૌત્ર બાર્બરિક શ્રેષ્ઠ તીરંદાજોમાંનો એક હતો. તેને માતા દુર્ગા પાસેથી આવા ત્રણ દિવ્ય તીરો મળ્યા હતા, જે નિશાન પર આવીને તેની પાસે પાછા ફરશે. આ તાકાતથી તે કૌરવો અને પાંડવોની આખી સેનાનો નાશ કરી શક્યો. બાર્બરિકના મનમાં ક્યાંક એવી લાગણી હતી કે યુદ્ધમાં તેના પિતા અને દાદાનો પક્ષ નબળો પડી શકે છે. તેથી, યુદ્ધના મેદાનમાં, બાર્બરિકે બંને શિબિરોના મધ્ય બિંદુએ પીપળના ઝાડ નીચે ઊભા રહીને જાહેરાત કરી કે તે જે પક્ષ હારી રહ્યો છે તેના વતી લડશે. બાર્બરિકાની આ ઘોષણાથી પાંડવ છાવણીને ચિંતા થઈ.

પાંડવોને પણ ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની આ ચિંતાની જાણ થઈ, પરંતુ અર્જુન શ્રી કૃષ્ણ તરફથી બર્બરિકની પ્રશંસા સહન કરી શક્યો નહીં. આના પર ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ અર્જુનને બર્બરિકની બહાદુરીનો ચમત્કાર બતાવવા લઈ ગયા. શ્રી કૃષ્ણએ બર્બરિકને કહ્યું કે જો તમે આ ઝાડના બધાં પાંદડા એક તીરથી વીંધો તો હું સંમત થઈશ. બાર્બરિકે પરવાનગી લીધી અને ઝાડ તરફ તીર છોડ્યું.

જ્યારે તીર એક પછી એક બધાં પાંદડાં વીંધી રહ્યું હતું, ત્યારે એક એક પાંદડું તૂટીને નીચે પડી ગયું. કૃષ્ણે એ પાન પર પગ મૂકીને એ વિચારીને છુપાવી દીધું કે તેમાં કોઈ કાણું નહીં હોય. પણ તીર, બધાં પાંદડાંને વીંધીને કૃષ્ણના પગ પાસે અટકી ગયું. ત્યારે બર્બરિકે કહ્યું, પ્રભુ, તમારા પગ નીચે એક પાંદડું દબાયેલું છે, કૃપા કરીને તે પગ કાઢી નાખો, કારણ કે મેં તીરને તમારા પગમાં નહીં પણ ફક્ત પાંદડાને વીંધવાનો આદેશ આપ્યો છે.

આ ચમત્કાર જોઈને કૃષ્ણ વધુ ચિંતિત થઈ ગયા. તે સમયે તે પાછો ફર્યો પરંતુ તેની ચિંતાઓ દૂર થઈ નહીં, તે જાણતો હતો કે વચનને કારણે બાર્બરિક હારનારને ટેકો આપશે. જો કૌરવો હારતા જોવા મળે તો પાંડવો માટે મુશ્કેલી ઉભી થાય અને જો પાંડવો બર્બરિકની સામે હારતા જોવા મળે તો તે પાંડવોને ટેકો આપે. આ રીતે તે એક જ તીરથી બંને બાજુની સેનાઓનો નાશ કરશે.

એક સવારે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ બ્રાહ્મણનો વેશ ધારણ કરીને બર્બરિકાના શિબિરમાં પહોંચ્યા અને દાન માંગવા લાગ્યા. બર્બરિકે કહ્યું- બ્રાહ્મણને પૂછ, તારે શું જોઈએ છે? કૃષ્ણજીએ બ્રાહ્મણ સ્વરૂપે કહ્યું કે તમે આપી શકશો નહીં. પરંતુ બર્બરિક કૃષ્ણજીની જાળમાં ફસાઈ ગયો અને કૃષ્ણે તેમનું માથું માંગ્યું.

દાદા પાંડવોના વિજય માટે ફાલ્ગુન શુક્લ દ્વાદશીના દિવસે બાર્બરિકે સ્વેચ્છાએ પોતાનું માથું દાન કર્યું હતું. પરંતુ બર્બરિકનું બલિદાન જોઈને અને દાન આપ્યા પછી શ્રી કૃષ્ણએ બર્બરિકને કળિયુગમાં પોતાના નામે પૂજવાનું વરદાન આપ્યું. આજે બર્બરિકને ખાતુ શ્યામ તરીકે પૂજવામાં આવે છે. કૃષ્ણએ જ્યાં માથું રાખ્યું હતું તે જગ્યાનું નામ ખાતુ છે.

ખાટુ શ્યામના રહસ્યો અને માન્યતાઓ

એવું માનવામાં આવે છે કે સ્વપ્ન જોયા પછી બાબા શ્યામ ખાતુ ધામમાં શ્યામ કુંડ નામના તળાવમાંથી પ્રગટ થયા અને શ્રી કૃષ્ણ મંદિરમાં શાલિગ્રામના રૂપમાં દેખાય છે. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે તે અહીં આવનાર દરેક પરાજિત અને નિરાશ ભક્તને મદદ કરે છે.

આ મંદિર ઘણું પ્રાચીન છે, તેનો શિલાન્યાસ વર્ષ 1720માં કરવામાં આવ્યો હતો. ઈતિહાસકાર પંડિત ઝબરમલ શર્મા કહે છે કે આ મંદિરને 1679માં ઔરંગઝેબની સેનાએ નષ્ટ કરી દીધું હતું. જો કે, મસ્તક દાન કરતા પહેલા, બર્બરિકે મહાભારતનું યુદ્ધ જોવાની ઈચ્છા વ્યક્ત કરી, ત્યારબાદ શ્રી કૃષ્ણએ તેમનું મસ્તક એક ઉચ્ચ સ્થાન પર સ્થાપિત કર્યું અને તેમને યુદ્ધ જોવાનું દર્શન આપ્યું. વરદાન પણ આપ્યું કે કળિયુગમાં મારા નામથી તમારી પૂજા થશે અને તમારું સ્મરણ કરવાથી જ ભક્તોનું કલ્યાણ થશે.

આ વાર્તા અનુસાર, યુદ્ધના અંત પછી, જ્યારે પાંડવો વિજયશ્રીનો શ્રેય આપવા માટે ચર્ચા કરી રહ્યા હતા, ત્યારે શ્રી કૃષ્ણએ કહ્યું કે ફક્ત બર્બરિકના વડા જ આ નક્કી કરી શકે છે. પછી બર્બરિકે કહ્યું કે યુદ્ધમાં ભગવાન કૃષ્ણની હાજરી બંને બાજુ દેખાતી હતી અને દ્રૌપદી મહાકાલી બનીને લોહી પીતી હતી.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *