શા માટે અક્ષય તૃતીયાનો દિવસ આટલો શુભ માનવામાં આવે છે? શું ખરીદવું જોઇએ આ દિવસે?

વૈશાખ શુક્લ પક્ષની તૃતીયા તિથિને અક્ષય તૃતીયા કહેવામાં આવે છે. આ દિવસે સૂર્ય અને ચંદ્ર બંને પોતાના ઉચ્ચ રાશિઓમાં સ્થિત છે અને શુભ ફળ આપે છે. આ બંનેની સંયુક્ત કૃપાનું પરિણામ અખૂટ છે. અક્ષય તૃતીયા પર કિંમતી વસ્તુઓની ખરીદી અને ધર્માદા કાર્યો પણ શુભ માનવામાં આવે છે. ખાસ કરીને આ દિવસે સોનું ખરીદવું સૌથી શુભ હોય છે. જેના કારણે ધન કમાવવાનું અને દાન આપવાનું પુણ્ય અખૂટ રહે છે. આ વર્ષે અક્ષય તૃતીયાનો તહેવાર 10 મે, શુક્રવારે ઉજવવામાં આવશે. આવો જાણીએ શા માટે અક્ષય તૃતીયાની તિથિ આટલી શુભ માનવામાં આવે છે.

અક્ષય તૃતીયાનું મહત્વ
એવી માન્યતાઓ છે કે અક્ષય તૃતીયા પર સોના-ચાંદીની વસ્તુઓ ખરીદવાથી વ્યક્તિનું સૌભાગ્ય પ્રાપ્ત થાય છે. આ ઉપરાંત પવિત્ર નદીઓમાં સ્નાન, દાન, બ્રાહ્મણ પર્વ, શ્રાદ્ધ વિધિ, યજ્ઞ અને ભગવાનની પૂજા જેવા શુભ કાર્યો આ તિથિએ ફળદાયી માનવામાં આવે છે. ધાર્મિક માન્યતા અનુસાર આ દિવસે શરૂ કરવામાં આવેલ કોઈપણ કાર્ય સરળતાથી પૂર્ણ થઈ જાય છે. આ દિવસે તમે શુભ મુહૂર્ત જોયા વગર કોઈપણ કાર્ય પૂર્ણ કરી શકો છો.

અક્ષય તૃતીયા પર ખરીદવા જેવી વસ્તુઓ:

સોનું : સોનું, એક અત્યંત કિંમતી ધાતુ અને મહત્વપૂર્ણ રોકાણ હોવા ઉપરાંત, ઘણું પરંપરાગત મૂલ્ય ધરાવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે અક્ષય તૃતીયાના દિવસે ખરીદેલું સોનું મૂલ્યમાં જ વધારો કરશે.

નવું ઘર : લોકો માને છે કે અક્ષય તૃતીયા પર નવું ઘર ખરીદવાથી ભગવાન વિષ્ણુ, દેવી લક્ષ્મી અને ભગવાન કુબેરની કૃપા તેમને પ્રાપ્ત થઈ શકે છે. તેઓ માને છે કે આ શુભ દિવસે ખરીદેલી વસ્તુઓ સાથે કોઈ દુર્ભાગ્ય ન આવે.

નવું વાહન : જો તમે નવું વાહન ખરીદવાનું વિચારી રહ્યા હોવ, તો અક્ષય તૃતીયાના શુભ મુહૂર્તને તપાસીને વાહન ખરીદવું શ્રેષ્ઠ છે.

ચાંદીનો સિક્કોઃ આ દેવી લક્ષ્મીનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. ચાંદીના સિક્કાને પહેલા દેવી લક્ષ્મીને અર્પણ કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે અને પછી તેને અન્ય જરૂરી વસ્તુઓ સાથે લોકરમાં સુરક્ષિત રીતે રાખવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

માટીનો વાસણ : માટીનો વાસણ પૈસા અને સંપત્તિનું પ્રતીક છે. આગલા વર્ષ સુધી માટીના વાસણની પૂજા કરવી અને તેમાં અક્ષત (અખંડ ચોખા) અને હલ્દી (હળદર) ભરવાનું મહત્વનું છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *