જીવનમાં ભૂલથી પણ ‘આ’ 4 જગ્યાએ ન રોકાઈ જાઓ, કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખો

આજના વ્યસ્ત જીનવમાં લોકો પોતાના માનસિક અને શારીરિક સ્વાસ્થ્ય પર ધ્યાન રાખતા નથી. તે માટે આચાર્ય ચાણક્યએ મનુષ્યના ભલા માટે ઘણી બધી વાતો કહી છે. તેઓ ધર્મ, રાજકારણ, અર્થશાસ્ત્ર અને જીવનના અન્ય ઘણા વિષયોનું ઊંડું જ્ઞાન હતું. આજે પણ માણસે ચાણક્યના વિચારોને અનુસરવા જોઈએ. મહત્વનું છે કે, ચાણક્યની નીતિઓને અનુસરીને આજે ઘણી યુવા પેઢીઓ સફળતાના શિખરે પહોંચી છે. ચાણક્યએ કહ્યું છે કે ચાર એવી જગ્યાઓ છે, જ્યાં આપણે ક્યારેય અને ભૂલથી પણ રોકાવું ન જોઈએ… તો ચાલો આજે જાણીએ ચાણક્ય દ્વારા કહેવામાં આવેલી મહત્વની વાતો…

જ્યાં માન ન હોય – આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે જ્યાં લોકો એકબીજાને માન આપતા નથી અને એકબીજાને માન આપતા નથી ત્યાં ભૂલથી પણ ન રહો. આવા સ્થળોએ માત્ર અને માત્ર સમસ્યાઓ ઊભી થાય છે. સન્માનની જગ્યાએ રહેવું આપણને સકારાત્મક રાખે છે. (ચાણક્ય નીતિ)

જ્યાં આજીવિકા નથી – જ્યાં પૈસા કમાવા માટે આજીવિકા નથી ત્યાં જીવવાનો શું અર્થ છે? વ્યક્તિ માટે આવા દેશમાં રહેવું ખૂબ મુશ્કેલ છે અને ઘણી સમસ્યાઓ ઊભી થાય છે. તમારે એવા દેશમાં રહેવું જોઈએ જ્યાં તમારી પાસે આજીવિકાનું સાધન છે.

જ્યાં કોઈ ભાઈ-બહેન નથી – દરેક વ્યક્તિ જીવનના મુશ્કેલ સમયમાં હાર માની લે છે, પરંતુ બહેનો અને ભાઈઓ ક્યારેય એકબીજાનો હાર માનતા નથી. તેથી રહેવા માટે એવી જગ્યા પસંદ કરો જ્યાં તમારું કુટુંબ તમારી સાથે હશે… કાયમ તમારા પરિવાર સાથે રહો.

જ્યાં શિક્ષણની કોઈ શક્યતા નથી – શિક્ષણ એ દરેક માનવીના જીવનમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માધ્યમ છે. આચાર્ય ચાણક્યએ પણ તેમની નીતિઓમાં શિક્ષણનું મહત્વ સમજાવ્યું છે. શૈક્ષણિક વાતાવરણ ન હોય તેવી જગ્યાએ ન રહો. આ ફક્ત તમારા જીવનમાં સમસ્યાઓ લાવે છે અને ભવિષ્યમાં સમસ્યાઓ પણ વધારી શકે છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *