સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં વિટામિન B12 ની ઉણપ વધારે છે આ જોખમ

વિટામિન B12 ની ઉણપને કેવી રીતે દૂર કરવી

દિલ્હીના વરિષ્ઠ ચિકિત્સક ડૉ. અજય કુમાર કહે છે કે મહિલાઓએ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેમના વિટામિન્સનું પરીક્ષણ કરાવવું જોઈએ. જો શરીરમાં વિટામીન B12 નું સ્તર ઘટી ગયું છે, તો તેના માટે ડૉક્ટરની સલાહ પર દવાઓ લઈ શકાય છે. વિટામિન B12 ની ઉણપને દૂર કરવા માટે આહારનું ધ્યાન રાખવું પણ જરૂરી છે. માછલી માંસ, ચિકન, ઈંડા અને દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ.

શરીરને ફિટ રાખવા માટે ઘણા પ્રકારના વિટામિન્સની જરૂર હોય છે, પરંતુ આજકાલ ખરાબ જીવનશૈલી અને ખરાબ ખાનપાનને કારણે શરીરમાં વિટામિન્સની ઉણપ જોવા મળે છે. આજના સમયમાં લોકોમાં વિટામિન B-12 અને વિટામિન Dનું સ્તર ઘટતું જાય છે. આ માટે લોકો દવાઓનો સહારો પણ લે છે. ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાઓને વિટામિન B12 ની ઉણપ પણ થાય છે. જો તેના લક્ષણોને ઓળખીને સમયસર સારવાર ન કરવામાં આવે તો માતા અને બાળક બંનેના સ્વાસ્થ્યને નુકસાન થઈ શકે છે.

બાળકમાં એનિમિયાનું જોખમ

ડો. ચંચલ કહે છે કે વિટામીન B12ની ઉણપને કારણે માતા અને બાળક બંને એનિમિયાના શિકાર બની શકે છે. એટલે કે તેમના શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોઈ શકે છે. તેનાથી બીજી ઘણી બીમારીઓ થવાનું જોખમ વધી જાય છે. આનાથી બાળકના શારીરિક વિકાસમાં પણ સમસ્યા થઈ શકે છે. ધ લેન્સેટ મેડિકલ જર્નલમાં આ અંગેનું એક સંશોધન પણ પ્રકાશિત થયું છે. જેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતીય મહિલાઓ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન વિટામિન B12 ની ઉણપથી પીડાય છે. જેના કારણે બાળકો પણ કુપોષણનો શિકાર બને છે. ઘણી સ્ત્રીઓ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેમના આહારનું ધ્યાન રાખતી નથી કે તેઓ સમયસર વિટામિન B12 ની દવાઓ લેતી નથી. જેના કારણે તેમના બાળકને આ સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે.

વિટામિન B12 ની ઉણપને કેવી રીતે દૂર કરવી

દિલ્હીના વરિષ્ઠ ચિકિત્સક ડૉ. અજય કુમાર કહે છે કે મહિલાઓએ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેમના વિટામિન્સનું પરીક્ષણ કરાવવું જોઈએ. જો શરીરમાં વિટામીન B12 નું સ્તર ઘટી ગયું છે, તો તેના માટે ડૉક્ટરની સલાહ પર દવાઓ લઈ શકાય છે. વિટામિન B12 ની ઉણપને દૂર કરવા માટે આહારનું ધ્યાન રાખવું પણ જરૂરી છે. માછલી માંસ, ચિકન, ઈંડા અને દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *