પગમાં કાયમી દુઃખાવો રહે છે ? તો આ બીમારીના લક્ષણ હોય શકે છે

ખાવાની ખોટી આદતો અને બગડેલી જીવનશૈલીના કારણે લોકો વધતા કોલેસ્ટ્રોલની સમસ્યાનો શિકાર બની રહ્યા છે. કોલેસ્ટ્રોલ વધવાથી હાર્ટને નુકસાન થાય છે અને હાર્ટ એટેકનો ખતરો વધી જાય છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે વધેલું ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ તમારા પગને પણ નુકસાન પહોંચાડે છે. જો તમારા પગમાં દુખાવો ચાલુ રહે છે, તો તે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલને કારણે હોઈ શકે છે. આ સમસ્યાને પેરિફેરલ આર્ટરી ડિસીઝ કહેવામાં આવે છે.

કોલેસ્ટ્રોલ વધવાને કારણે પગમાં લોહીનું પરિભ્રમણ યોગ્ય રીતે થતું નથી. આના કારણે દુખાવો લાંબા સમય સુધી ચાલુ રહે છે, જો કે મોટાભાગના લોકોને આની જાણ હોતી નથી અને તેઓ આ પીડાની સમસ્યાને શરીરમાં કેલ્શિયમ અથવા લોહીની ઉણપ માને છે, પરંતુ જો તમને આમાંથી કોઈ સમસ્યા ન હોય અને હજુ પણ પગમાં દુખાવો રહે છે, તો તમારે તમારા કોલેસ્ટ્રોલ લેવલની તપાસ કરાવવી જોઈએ. WHO અનુસાર, ભારતમાં 25-30% લોકોને હાઈ કોલેસ્ટ્રોલની સમસ્યા છે, પરંતુ તેમાંથી અડધાથી વધુ લોકોને તેની જાણ નથી.

પેરિફેરલ ધમની બિમારી શું છે?

દિલ્હીના સિનિયર ફિઝિશિયન ડૉ.અજય કુમાર કહે છે કે પેરિફેરલ આર્ટરી ડિસીઝને કારણે પગમાં દુખાવો થાય છે અને કેટલાક લોકોને જકડાઈ જવાની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે. જો તમે કોઈ શારીરિક પ્રવૃત્તિ કરતા હોવ તો આ દુખાવો વધે છે. આવું એટલા માટે થાય છે કારણ કે વધેલા કોલેસ્ટ્રોલ લોહીની નસોમાં જમા થવા લાગે છે. જેના કારણે પગમાં લોહીનું પરિભ્રમણ યોગ્ય રીતે થતું નથી. જ્યારે લોહીનું પરિભ્રમણ ઓછું થવા લાગે છે ત્યારે તેની અસર પગ પર પણ પડે છે અને દુખાવો થવા લાગે છે. આ સમસ્યા ઘણા લોકો સાથે જોવા મળે છે. ખાસ કરીને 40 વર્ષની ઉંમર પછી આ સમસ્યા વધી જાય છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *