આ રીતે સફરજન ખાશો તો આરોગ્યને થશે ઘણો ફાયદો

રોજ એક સફરજન ખાઓ, ડોક્ટરને દૂર રાખો” એ એક પ્રખ્યાત કહેવત છે, જે આપણી માતાઓ આપણને સફરજન ખાવાનું કહેતી હતી. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આ વાસ્તવમાં સાચું છે કે માત્ર એક વાર્તા?

તમે સફરજન કાચું ખાઈ શકો છો અથવા તેમાંથી ઘણી સ્વાદિષ્ટ વાનગીઓ બનાવી શકો છો. તમે સફરજનનો રસ, પાઇ, બ્રેડ અને કેક બનાવી શકો છો. આ સિવાય એપલ પુડિંગ, એપલ કરી અને તળેલા સફરજન પણ બનાવી શકાય છે. તમે સફરજનને ટ્વિસ્ટ આપીને સૂકી સફરજનની કઢી પણ બનાવી શકો છો.

સફરજનના ફાયદા:

સફરજનમાં ફાઈબર, વિટામિન્સ, મિનરલ્સ અને એન્ટિઓક્સિડન્ટ્સ જેવા પોષક તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. એક મધ્યમ કદના સફરજનમાં લગભગ 90 કેલરી હોય છે. તેમાં 25 ગ્રામ કાર્બોહાઈડ્રેટ, 4.5 ગ્રામ ફાઈબર અને વિટામિન સીની દૈનિક જરૂરિયાતના 9% છે. સફરજનમાં ક્વેર્સેટિન, કેફીક એસિડ અને એપીકેટેચીન જેવા એન્ટીઓક્સીડેન્ટ પણ હોય છે, જે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

કેટલાક અભ્યાસો દર્શાવે છે કે સફરજન માત્ર હૃદયના સ્વાસ્થ્યને જ પ્રોત્સાહન આપતા નથી, પરંતુ સ્ટ્રોકનું જોખમ પણ ઘટાડે છે. 20,000 પુખ્ત લોકોના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે સફરજન સહિત વધુ સફેદ ફળો અને શાકભાજી ખાવાથી સ્ટ્રોકનું જોખમ ઓછું છે. આ મુખ્યત્વે સફરજનમાં જોવા મળતા ફ્લેવોનોઈડ્સને કારણે છે, જે બળતરા ઘટાડે છે અને હૃદયને સુરક્ષિત રાખે છે.

સફરજન ડાયાબિટીસનું જોખમ ઘટાડે છે.

ડાયાબિટીસવાળા લોકો પણ સફરજનનું સેવન કરી શકે છે, કારણ કે તેમાં ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સ ઓછો હોય છે. મતલબ કે સફરજન ખાવાથી બ્લડ શુગર વધતું નથી. એક અભ્યાસ અનુસાર, દરરોજ એક સફરજન ખાવાથી ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસનું જોખમ 28% ઓછું થઈ શકે છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *