ભારત સાથે પંગો માલદીવ્સને પડ્યો ભારે : અર્થતંત્રના ગ્રાફમાં થયો નોંધપાત્ર ઘટાડો

Maldivian hit hard with India: Economy graph drops significantly

ભારત અને માલદીવ બંને વચ્ચે મજબૂત ઐતિહાસિક અને સાંસ્કૃતિક સંબંધો છે. જો કે, છેલ્લા એક વર્ષમાં આ સંબંધો બગડ્યા છે. જાન્યુઆરી 2024માં માલદીવના કેબિનેટ મંત્રીએ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી વિશે અપમાનજનક નિવેદન આપ્યું હતું. જેના કારણે બંને દેશોમાં તણાવ વધી ગયો હતો. ભારતીય પ્રવાસીઓએ માલદીવ તરફ પીઠ ફેરવી હતી. તેની અસર હવે માલદીવમાં જોવા મળી રહી છે. આ વર્ષે જૂનમાં માલદીવની મુલાકાત લેનારા ભારતીય પ્રવાસીઓની સંખ્યામાં 2.5 ટકાનો ઘટાડો થયો છે. માલદીવના પર્યટન મંત્રાલયે એક રિપોર્ટ જાહેર કર્યો છે. આ મુજબ જૂનમાં અત્યાર સુધીમાં 44,013 થી વધુ પ્રવાસીઓ દરિયાકાંઠાના દેશોની મુલાકાત લઈ ચુક્યા છે.

1 જૂનથી 12 જૂન વચ્ચે વેલાના ઇન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ પર કુલ 44,013 પ્રવાસીઓનું સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું, એમ અહેવાલમાં જણાવાયું છે. ગયા વર્ષ એટલે કે 2023માં 8,54,405ની સરખામણીએ આ વર્ષની શરૂઆતમાં 9.6 ટકાનો વધારો થયો છે. 2022 માં 7,47,183 એ નોંધપાત્ર વધારો છે. જૂનમાં દરરોજ સરેરાશ 3,668 પ્રવાસીઓ માલદીવની મુલાકાતે આવ્યા હતા. પ્રવાસીઓ ઓછામાં ઓછા સાત દિવસ માલદીવમાં રોકાયા છે.

2024 ની શરૂઆતથી, માલદીવે કુલ 9,36,258 મુલાકાતીઓનું સ્વાગત કર્યું છે. (1,92,385) જાન્યુઆરીમાં. ફેબ્રુઆરી (2,17,392), માર્ચ (1,94,227), એપ્રિલ (1,68,366) અને મે મહિનામાં 1,19,875 પ્રવાસીઓએ માલદીવની મુલાકાત લીધી છે. 2024માં અત્યાર સુધીની દૈનિક સરેરાશ 5,709 છે અને પ્રવાસીઓ સરેરાશ આઠ દિવસ રોકાયા છે. ચીનમાંથી 60,699 પ્રવાસીઓ માલદીવની મુલાકાતે આવ્યા છે. તેના પછી રશિયા, ઈટાલી અને અમેરિકા આવે છે. પરંતુ, છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી ભારતમાંથી માત્ર 31 હજાર 437 પ્રવાસીઓએ મુલાકાત લીધી છે, જે પ્રવાસીઓના આગમનમાં અગ્રેસર છે. ભારતીય પર્યટકો માલદીવથી મોં ફેરવી રહ્યા હોવાથી દેશની અર્થવ્યવસ્થા પર તેની ભારે અસર જોવા મળી રહી છે.

માલદીવ પહેલેથી જ દેવાના બોજામાં દબાયેલું છે. તે સમયે રાષ્ટ્રપતિ મોહમ્મદ મુઈજ્જુએ ભારત સાથે સંબંધ તોડીને ચીનનો સંપર્ક કર્યો હતો. તેથી ભારતે માલદીવને મદદ કરવાનું બંધ કરી દીધું છે. બીજી તરફ માલદી પર ચીનનું કુલ 20 ટકા દેવું છે. તેથી, જો માલદીવ, જે નાણાકીય સંકટમાં છે, ચીન પાસેથી વધુ લોન લે છે, તો તેનો ગુણોત્તર 37% જેટલો ઊંચો રહેશે. વિશ્વ બેંકના આંકડા મુજબ ચીન માલદીવને $1.37 બિલિયનનું દેવું છે. IMFએ આશંકા વ્યક્ત કરી છે કે ચીનની નજીક જવાથી માલદીવનું ભવિષ્ય મોંઘુ પડી શકે છે.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *